Tòa án Tối cao hướng dẫn mới về tranh chấp thừa kế

0
466

Tòa án nhân dân Tối cao đã có hướng dẫn mới về tranh chấp thừa kế tại Văn bản số 263/TANDTC-PC ngày 05/12/2018 về việc xác định quyền nộp đơn khởi kiện vụ án tranh chấp di sản thừa kế gửi Tòa án nhân dân các cấp và các đơn vị thuộc Tòa án nhân dân tối cao.

Một câu hỏi đặt ra trong việc nộp đơn tranh chấp thừa kế là: Trong vụ án tranh chấp thừa kế tài sản mà trước ngày 01-01-2017 đã được Tòa án giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật, trong đó Tòa án quyết định tạm giao cho người thừa kế quản lý di sản do hết thời hiệu 10 năm yêu cầu chia di sản thừa kế. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế đối với tài sản đó vẫn còn. Vậy trong trường hợp này, người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án đó hay không?

Để bảo đảm tính thống nhất trong việc áp dụng giải quyết tranh chấp thừa kế Tòa án tối cao có ý kiến như sau:

Trong bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật, Tòa án chỉ quyết định tạm giao cho người thừa kế quản lý di sản và không quyết định việc phân chia di sản vì lý do thời hiệu yêu cầu chia di sản đã hết. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, thời hiệu để yêu cầu chia di sản thừa kế đó vẫn còn thì phải xác định đây là trường hợp Tòa án chưa giải quyết việc phân chia di sản thừa kế. Như vậy, xác định là vẫn còn thời hiệu để giải quyết việc chia di sản thừa kế

Từ phân tích trên, trong quá trình giải quyết tranh chấp thừa kế thì Tòa án không áp dụng quy định tại điểm c khoản 1 Điều 192 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 và hướng dẫn tại khoản 3 Điều 7 Nghị quyết số 04/2017/NQ-HĐTP ngày 05-5-2017 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao để xác định người khởi kiện không có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án và trả lại đơn khởi kiện. Do vậy, phải xác định là còn thời hiệu khởi kiện và nhận đơn khởi kiện của người khởi kiện.

Vậy, trong trường hợp này sẽ giải quyết thế nào: Theo hướng dẫn của Tòa án Tối cao thì trường hợp này, người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 688, khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 và điểm d khoản 3 Điều 192 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015. Điều đó khẳng định người khởi kiện hoàn toàn có quyền khơi kiện trong tường hợp bản án trước đây của Tòa án xác định là tạm giao quản lý phần di sản này.

Tòa án Tối cao cũng yêu cầu Chánh án Tòa án nhân dân các cấp, thủ trưởng các đơn vị thuộc Tòa án nhân dân tối cao sau khi nhận được Công văn này cần tổ chức quán triệt và triển khai ngay tới các Thẩm phán, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án trong cơ quan, đơn vị mình. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc hoặc đề xuất, kiến nghị thì phản ánh về Tòa án nhân dân tối cao (thông qua Vụ Pháp chế và Quản lý khoa học) để có hướng dẫn kịp thời.

Luật sư hướng dẫn khởi kiện và bảo vệ quyền lợi

CÔNG TY LUẬT DOANH GIA

Điện thoại: 0904.779997 – 098.112.9988

Địa chỉ: Số 72 Ngô Gia Tự, Đức Giang, Long Biên, Hà Nội

Website: www.luatdoanhgia.com; Email: luatdoanhgia@gmail.com