Sau ly hôn có được tiếp tục ở nhà chồng

0
65
Bạn nguyennhung 668@gmail có hỏi? mình và vợ đã ly hôn nhưng minh không muốn chuyển đi vì muốn ở lại nhà chồng hơn nữa đấy là hộ khẩu ở Hà Nội giờ chuyển đi mình không biết sẽ phải chuyển khẩu đi đâu?
Về vấn đề này bạn Nguyễn Nhung cần nắm rõ quy định cụ thể như sau:
Theo quy định tại Điều 57 Luật Hôn nhân và Gia đình thì thời điểm chất dứt hôn nhân là:
– Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.
– Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan.
Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó;
– Trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
Như vậy, sau thời gian trên thì bạn phải thực hiện việc chuyển hộ khẩu và đương nhiên sẽ không được lưu cư tại địa chỉ hộ khẩu nhà chồng
Mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ với Công ty Luật Doanh Gia để được các Luật sư ở đây tư vấn và giúp đỡ bạn hoàn thiện các thủ tục cần thiết.
Dịch vụ ly hôn nhanh nhất ở Hà Nội
CÔNG TY LUẬT DOANH GIA
Điện thoại: 098.112.9988 – 0904.779997
Email: luatdoanhgia@gmail.com; Wbsite: www.luatdoanhgia.com
Địa chỉ: Số 72 Ngô Gia Tự, P.Đức Giang, Q.Long Biên, TP.Hà Nội.

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here